Điều khiển xe không biển số bị phạt bao nhiêu?

“[Giải đáp] Điều khiển xe không biển số bị phạt bao nhiêu?” được rất nhiều người tìm kiếm khi lái xe. Khi mua xe mới, bạn cần thực hiện đăng ký biển số xe để tránh bị phạt khi tham gia giao thông.

Xe máy là một phương tiện di chuyển rất phổ biến tại Việt Nam, do đó các thủ tục đăng ký xe máy rất được quan tâm. Nếu không có biển số xe khi tham gia giao thông sẽ bị phạt.

Xem thêm:

Để tìm hiểu chi tiết về quy định đăng ký biển số xe cũng như các mức phạt, hãy theo dõi bài viết dưới đây cùng Umon.vn nhé.

Quy định về đăng ký biển số xe

Đăng ký biển số xe theo quy định

Đăng ký biển số xe theo quy định

Theo Thông tư số 15/2014/TT-BCA về quy định đăng ký xe, các loại xe tham gia giao thông phải có biển số như quy định.

Khi mua xe mới, bạn cần thực hiện đăng ký xe. Hồ sơ thủ tục mua xe máy/ Thủ tục đăng ký xe máy bao gồm các giấy tờ được Chuyên Mục Tổng Hợp liệt kê dưới đây:

  • Tờ khai đăng ký xe.
  • Giấy tờ của chủ xe bao gồm giấy chứng minh nhân dân/ thẻ căn cước công dân/ sổ hộ khẩu; Hộ chiếu còn thời hạn sử dụng đối với người nước ngoài.
  • Giấy tờ xe bao gồm: Hóa đơn bán hàng, văn bản bán xe, chứng từ mua bán, giấy bán/cho/tặng xe… tùy từng trường hợp.

Chi phí đăng ký xe máy sẽ phụ thuộc và từng khu vực (khu vực I, II, III) và các mức giá trị xe theo quy định tại Điều 5 Thông tư 229/2016/TT-BTC quy định về mức thu lệ phí đăng ký, cấp biển số xe máy.

Vậy “Xe máy mới mua có được lưu thông không?” Câu trả lời là có, nhưng bạn cần phải đăng ký biển số xe. Nếu không sẽ bị xử phạt theo quy định.

Điều khiển xe không biển số bị phạt bao nhiêu?

Bị phạt hành chính và giữ phương tiện

Bị phạt hành chính và giữ phương tiện

Theo Khoản 3 Điều 53 Luật Giao thông đường bộ năm 2008 quy định về điều kiện tham gia giao thông xe cơ giới phải đăng ký và gắn biển số xe do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp.

Trong trường hợp vi phạm sẽ bị xử phạt theo quy định của Nghị định 100/2019/NĐ-CP ngày 30/12/2019. Cụ thể:

Đối với người lái xe

Xe ô tô bị phạt từ 2 đến 3 triệu đồng

Xe ô tô bị phạt từ 2 đến 3 triệu đồng

Với người điều khiển xe ô tô (bao gồm xe rơ moóc hoặc sơ mi rơ moóc được kéo theo) và các loại xe tương tự xe ô tô không gắn biển số, mức phạt được quy định tại Điểm b Khoản 4 Điều 16. Cụ thể được Umon.vn tổng hợp:

  • Phạt tiền từ 2.000.000 – 3.000.000 VNĐ.
  • Tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Với người điều khiển xe mô tô, xe gắn máy (kể cả xe máy điện), các loại xe tương tự xe mô tô và các loại xe tương tự xe gắn máy không gắn biển số (đối với loại xe có quy định phải gắn biển số), mức phạt được quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 17: Phạt tiền từ 300.000 – 400.000 VNĐ.

Với người điều khiển xe máy kéo (kể cả xe rơ moóc được kéo theo), xe máy chuyên dùng không gắn biển số (đối với loại xe có quy định phải gắn biển số). Theo quy định tại Điểm đ Khoản 2 Điều 19:

  • Phạt tiền từ 1.000.000 – 2.000.000 VNĐ.
  • Tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Với người điều khiển xe thô sơ không gắn biển số (đối với loại xe có quy định phải đăng ký và gắn biển số), theo quy định tại Khoản 1 Điều 18: Phạt tiền từ 100.000 – 200.000 VNĐ.

Xe máy điện không biển số vẫn bị phạt

Xe máy điện không biển số vẫn bị phạt

Đối với chủ xe

Tạm giữ phương tiện đến 7 ngày

Tạm giữ phương tiện đến 7 ngày

Với chủ xe mô tô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe mô tô đưa phương tiện không gắn biển số (đối với loại xe có quy định phải gắn biển số) tham gia giao thông. Theo quy định tại Điểm k Khoản 5 Điều 30:

  • Phạt tiền từ 800.000 – 2.000.000 VNĐ đối với cá nhân.
  • Phạt tiền từ 1.600.000 – 4.000.000 VNĐ đối với tổ chức.
  • Tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Với chủ xe ô tô, máy kéo, xe máy chuyên dùng và các loại xe tương tự xe ô tô. Theo Điểm g Khoản 8 Điều 30:

  • Phạt tiền từ 4.000.000 – 6.000.000 VNĐ đối với cá nhân.
  • Phạt tiền từ 8.000.000 – 12.000.000 VNĐ đối với tổ chức.
  • Tạm giữ phương tiện đến 07 ngày trước khi ra quyết định xử phạt.

Với người điều khiển phương tiện giao thông cơ giới đường bộ gắn biển số nước ngoài không gắn biển số tạm thời (nếu có quy định phải gắn biển số tạm thời). Theo quy định tại Điểm d Khoản 2 Điều 35, phạt tiền từ 3.000.000 – 5.000.000 VNĐ.

Trên đây là thông tin trả lời cho câu hỏi “[Giải đáp] Điều khiển xe không biển số bị phạt bao nhiêu?” mà chúng tôi muốn mang đến cho bạn. Nếu có bất kỳ thắc mắc nào, hãy nhanh chóng liên hệ ngay với chúng tôi để được hỗ trợ nhé. Cảm ơn các bạn đã theo dõi bài viết.

Thông tin liên hệ: HỌC LÁI XE 12H

Share

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *